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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI APRILI, 2023 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI MEI, 2023. 

Dondoo za tathmini ya Aprili, 2023 na mwelekeo wa Mei, 2023: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Aprili, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi Mei, 

2023 nchini.  

• Katika kipindi cha mwezi Aprili 2023, maeneo mengi nchini yalipata vipindi vya 

mvua kutokana na kuendelea kuimarika kwa Ukandamvua. Aidha, vipindi vya 

mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo hususani maeneo yanayopata 

misimu miwili ya mvua kwa mwaka.  

• Katika mwezi Mei 2023, vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi 

ya maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, upungufu 

wa mvua unatarajiwa katika maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa 

mwaka.  

• Ongezeko kidogo la joto linatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo ya nchi 

hususani maeneo yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa mvua kwa kipindi cha 

mwezi Mei, 2023.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2023, maeneo mengi ya nchi yalitawaliwa na vipindi 

vya mvua kutokana na kuendelea kuimarika kwa Ukandamvua. Aidha, vipindi vya 

mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini hususani maeneo yanayopata 

misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 

134.5 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa cha Lyamungu kilichopo mkoani 

Kilimanjaro mnamo tarehe 24 Aprili, 2023 ikifuatiwa na milimita 128.4 kilichopimwa 

katika kituo cha hali ya hewa cha Pemba mnamo tarehe 17 Aprili, 2023.  Vituo 
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vilivyopima mvua milimita 50 au zaidi kwa siku ni kama inavyoonekana katika 

kielelezo namba 1 hapo chini; 

 

Kielelezo 1: Viwango vya mvua milimita 50 au zaidi vilivyopimwa kwa mwezi 

Aprili, 2023. 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI MEI, 2023  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Hali ya joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya bahari ya Pasifiki na eneo kubwa 

la bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa la wastani hadi juu kidogo ya wastani katika 

kipindi cha mwezi Mei, 2023. Aidha, eneo la magharibi mwa bahari Hindi linatarajiwa 

kuwa na joto la bahari la juu zaidi ukilinganisha na eneo la mashariki mwa bahari ya 

Hindi. Hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa upepo wenye unyevu unaovuma 

kuelekea maeneo ya pwani. Katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki 

karibu na pwani ya Angola, hali ya joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya wastani 

inatarajiwa. Hali hii inatarajiwa kupunguza uwepo wa upepo wenye unyevu kuvuma 

kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, 
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katika kipindi cha mwezi Mei 2023, migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini 

inatarajiwa kuendelea kuimarika na hivyo kusababisha Ukandamvua kuendelea 

kusogea kuelekea kaskazini.  

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MEI, 2023  

Kwa ujumla, katika kipindi cha mwezi Mei, 2023 vipindi vya mvua vinatarajiwa 

kuendelea katika baadhi ya maeneo nchini hususani maeneo yanayopata misimu 

miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, upungufu wa mvua unatarajiwa katika maeneo 

mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Kwa upande mwingine, 

ongezeko kidogo la joto linatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya maeneo 

yanayotarajiwa kuwa na upungufu wa mvua. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa 

nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, upungufu wa mvua 

unatarajiwa wiki ya pili ya mwezi. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo. Hata hivyo, 

upungufu wa mvua unatarajiwa wiki ya pili ya mwezi.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa kuendelea kwa baadhi ya maeneo 

katika kipindi cha mwezi Mei, 2023. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa 

kujitokeza wiki ya kwanza ya mwezi. 
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Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya maeneo. Hata 

hivyo, ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2023. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Vipindi vya ukavu vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya 

mvua vinatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2023. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Vipindi vya ukavu vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya 

mvua vinatarajiwa wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2023. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo kwa mwezi Mei, 2023. 

Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya nne ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Vipindi vya ukavu vinatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya 

mvua vinatarajiwa kujitokeza kwa Mei, 2023. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI JUNI, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Juni 2023, mvua za nje ya msimu zinatarajiwa katika maeneo 

machache nchini hususan mwambao wa pwani na ukanda wa ziwa Victoria. Kwa 

upande mwingine, ongezeko kidogo la hali ya joto inatarajiwa kujitokeza katika baadhi 

ya maeneo nchini.  
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2.4 USHAURI 

Mvua za Masika zinaendelea katika baadhi ya maeneo nchini. Aidha, vipindi vya mvua 

kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo 

yanayoathiriwa na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili 

kupunguza athari zitakazojitokeza ikiwemo mafuriko.  

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya 

waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Mei, 2023 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
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